![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgpQOrmhSS1jKk_k_qD9HQoov0SmILQJmxxGuQ1estHKCDisrGsA9Xr0p9AjB97eB9qoHOaJVS51f0Jx0RJPZEa8cLc36yWM970GQB_cdI7AMouna7Mu9iArfmdu80vhoi-gpoiNt8VZ-2k2q3pcVCFozvyilTvJBMiVaqjqvXcOL4umwb59YafOPm8u_A/w590-h310/1.png)
เรียกได้ว่าเป็นละครที่มาแรงมากๆในตอนนี้ คนติดกันทั่วบ้านทั่วเมือง สำหรับละคร มาตาลดา แต่ต้องบอกก่อนว่ากระแส แบ่งออกเป็นสองฝั่ง ที่มีทั้งชื่นชมสุดๆ เพราะเนื้อหาเป็นประเด็นครอบครัวและ LGBTQ+ มองเป็นละครสะท้อนสังคม ขณะที่อีกกระแสบอกว่า ขอแบน ไม่ดูละคร มาตาลดา
หลังเพิ่งมารู้ว่า ผู้กำกับละครเรื่องนี้คือ เหมี่ยว ปวันรัตน์ ที่หลายคนขอแบน เพราะเมื่อย้อนกลับไปเมื่อปี 2557 เหมี่ยวเคยขึ้นไปแสดงจุดยืนทางการเมืองสนับสนุนการชุมนุมของกลุ่ม กปปส. ร่วมกับ ท็อป ดารณีนุช โดยตอนนั้นมีการพูดโยงไปถึงกรณีมือปื นป๊อปคอร์นพร้อมหัวเราะสะใจให้กับผู้เสียชีวิตจากเหตุการณ์ที่หลักสี่ คือ นายอะแกว แซ่ลิ้ว วัย 72 ปี
โดยคำพูดของเหมี่ยวตอนนั้น คือ โคตรสะใจเลยว่ะ นี่...ใส่ถุงปุ๋ย ปึก ปึก ปึก ปึก เป็นไงล่ะ (หัวเราะ)
อย่างไรก็ตาม ชาวเน็ตอีกส่วนก็ยืนยันว่า จะขอดูละครต่อ เพราะคนเขียนบทกับผู้กำกับนั้นเป็นคนละคนกัน คนที่จะแบนไม่ขอดู มองอีกว่า ใครจะปล่อยวางดูละครชิล ๆ ก็ตามสบาย ในขณะที่ร่างทุกร่างที่ผู้กำกับคนนี้หัวเราะเยาะยังไม่ได้รับความเป็นธรรม
หรือแม้แต่คำขอโทษ แต่คนที่หัวเราะกลับยังยืนอยู่ในวงการได้เหมือนไม่รู้สึกอะไรถึงพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสม ซึ่งก่อนหน้านี้ชาวเน็ตก็เคยเรียกร้องให้เหมี่ยวออกมาขอโทษจากเหตุการณ์ในอดีตดังกล่าวมาแล้วด้วย