![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEga9VX2t01eNmj8oMuZKLo4ykQec6ohEmNRyudSDyGdyxeWemmWSEFt8imOjcyc1cVmSiPTHj6uGYx5OvK8rZMZz_dpTTdZgKKGc-ds7dPC0i8SABkhS-mMF5AjyvlKpf50TVN38YKYgR9a-QG5wWmVAVl4PUnzxx6z5EcEoaU1tHds5Fx1i3Jt6B293jEt/s1600/0dxfdsf.png)
เป็นอีกหนึ่งเรื่องราวที่หลายคนได้อ่านแล้วถึงกับน้ำตาซึมเลยทีเดียวค่ะ สำหรับเรื่องราวของเด็กนักเรียนชายคนหนึ่งที่คุณครูนั้นพาไปเข้าค่ายคุณธรรมที่เรือนจำ แล้วบังเอิญเด็กชายก็มองไปเห็นผู้เป็นพ่อที่อยู่ในเรือนจำเด็กชายร้องไห้ ส่วนผู้เป็นพ่อก็ร้องไห้เช่นเดียวกัน.
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3lVc_AgcpXJJxS3xLeRNXQI3uBBrewOTEX3N5qAP9yKW07lL7TAN8bdJojtgxx68MIUkUNYFb_yGOE4G4I7_f5B5-G10PL48yjTaX22LgyMT3LP9ZmPhGlcku4G5m-8xC10kxK5l0pgk6iaRx1CCsrhe5zgmHoXqOc6SNNx-NUwlNXE5nKnW_gZrs4chM/s1600/1.jpg)
จนทางครูต้องขออนุญาตให้พ่อลูกได้เจอกันซึ่งทางผอ.ใจดีให้เจอได้ ซึ่งทางครูได้โพสต์ภาพสุดประทับใจของ 2 พ่อลูกพร้อมทั้งเล่าว่า “#พ่อขอโทษพ่อออกไปพ่อจะเป็นคนดี “เหตุการณ์ที่แสนประทับใจ…แต่เป็นความประทับใจที่หดหู่สุดๆ#
ค่ายคุณธรรมครั้งนี้…ในขณะที่เข้าไปดูงานที่เรือนจำในแดน 7 ผมเห็นเด็กผู้ชายคนหนึ่งยืนมองนักโทษชายอยู่ด้วยแววตาที่แสนเศร้า…สักพักนึงน้ำตาเด็กคนนี้ไหลออกมานองหน้า#
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj93Z6W_rDO_hx3jrEJtGxVug49Tmg8N2GUmpauwuVPhuOtDQHqcei1ZZrBjK2GsNdrcQ51npfkZqZ0gTgeDiwZGYKFrd3n3kwx0uRcePLhKLXWFNTPudXvFCCs8g2_eiiMphwVbZaOhAw8p43hmbXO_r15v3es-j17tUXp7ZnAekU5u7wWF5r8q1EngdMX/s1600/1YJR-WYNNR-WWNZIJ7-T5H5.jpg)
ที่น่าแปลกใจ…นักโทษคนที่เด็กผู้ชายคนนี้ยืนมองอยู่นั้นก็นั่งร้องไห้เหมือนกัน…ผมเดินไปถามน้องคนนี้ว่าเกิดอะไรขึ้น…ประโยคที่น่าสะเทือนใจคือ…ครูครับ!!..ผมเจอพ่อ…ผมตกใจมากๆ…เลยถามว่าอยากคุยกับพ่อไหม…น้องพยักหน้า…
ผมเลยขออนุญาตผู้คุมให้นักโทษมาเจอกับน้องคนนี้ได้ไหม…ปรากฎว่าท่านผอ.ท่านเมตตาครับ…ทุกท่านเชื่อไหม…ช่วงเวลาที่พ่อลูกเจอกัน…ไม่มีใครสักคนกลั้นน้ำตาไว้ได้ไม่เว้นแม้แต่ผู้ชายแกร่งๆอย่างครูต่าย…
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh3IiT4D2UpShPBvjqskTxPvNNKsqXByMESw46U_96ToBqUDwZlSK_YznUDA2bMnDCnMDjI1ViQ_GCes2gsGNBnmzl56cTpQp_NuBO_URMbZGoRBpwWboSSJIYcG9plvtw8GdZsqxQfqyBUdX9f9T5Fks2d_1GbhgI1iTXmnMjaSkZ1NslZgVYV38UBEOp2/s1600/2JTV-6HN5E-EZQDMF3-RPNN.jpg)
สองคนโผเข้ากอดกันทั้งน้ำตา…ผู้เป็นพ่อหอมแก้มลูก…หอมแล้วหอมอีกอยู่อย่างนั้น…พรั่งพรูคำพูดออกมามากมาย…ผมจับใจความได้แค่ว่า…พ่อคิดถึง…พ่อขอโทษ…พ่อออกไปพ่อจะเป็นคนดี…อย่าดื้อนะลูก-
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi5iPKyVT8T2p1eh4ndTyr0Hl1bECl-ghaSC1nnTWgMHB0Os_15YDgLCpKfoREmHr6hSsH6E8o6z3r5087Fl217kfUZTnc5abXKxnvef8NCaf2xJKC2vhoRcwNOebtbtE2iPoVrtjQi9MQD9MX1OqrwBynX4BL9aog-DzQx7SurUoukuqUhuBGP_8-yc3mO/s1600/3TAM-SRY0R-EI5CSLW-9WGG.png)
ประโยคหนึ่งที่น่าสะเทือนใจคือ…หนูอายเพื่อนไหมลูก!!…อายไหมพ่อติดคุก…เด็กผู้ชายคนนี้ตอบทั้งน้ำตาว่า…ไม่อายครับ…เป็นคำตอบทั้งน้ำตาของเด็กผู้ชายคนหนึ่งที่มีความกตัญญูอยู่เต็มหัวใจ…ไม่สนใจว่าใครจะเห็น…ไม่สนใจว่าใครจะมองแบบไหน…สนใจแต่เพียงว่าเขาได้กอดพ่อเขา…เขาได้เจอพ่อของเขา…
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjqUYPVZqF_9tq7I8J0gKiZwDFN6j2CGqLKdA8k28TXn6egD0nw1jHEb8McSf_wKnj3hwLyYFsvtKybO-GyiqmaysL7IlCjCaufAMEDMy8Ah2VhX4BN0otbYmdzMcZ_DOdoPXfEK7wIN_KHvqd92nu6eiRmfbc7Y4PkvEMSBZopzZSllGPfZduY7EQddijA/s1600/4BAZ-5SSKW-9KDZFWD-6IKJ.jpg)
ภาพสุดท้ายแห่งความหดหู่นี้คือ…การก้มลงกราบที่เท้าผู้พ่อของหนุ่มน้อยคนนี้…ทุกท่านครับ…ผมมั่นใจเหลือเกิน…ถ้าพ่อของน้องคนนี้เลือกได้…หรือย้อนเวลาได้…เขาคงไม่ทำผิดจนต้องถูกจองจำ…เขาคงไม่อยากเจอลูกในสภาพของการเป็นนักโทษ…ที่สำคัญ…วันนี้เขาไม่สามารถย้อนเวลาต่างๆได้…
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjcWCjur3wN8OQd9QJoJS_MiCjEFS2DLRSF8xo-WeZviSceL5urX1bCV_UelFCpRoycD260-s987aWfaVa92j005DR5dmrs5aemTf3ORizYmeoPDOwdrkA1P3GWp1hK5-sVw416ejqAPhNr0scwD_n4UddUE6adgq4D0UOZafy1KmXS8PXpnpxSGb2XsNvC/s1600/5PBS-M2H9G-HVIPEW6-FLAR.jpg)
แต่เรื่องราวของสองพ่อลูกคู่นี้คงเป็นอุทธาหรณ์สอนใจสำหรับผู้คนที่ยังมีอิสรภาพได้อีกมากมายหลายคน…ท่านไม่ต้องรอย้อนเวลาใดๆ…เพราะท่านยังไม่ได้พลาดจนถูกตัดสินให้ต้องจองจำในคุก…แสดงว่าท่านยังมีโอกาส…จงใช้โอกาสที่ได้นี้ให้สมบูรณ์และงดงามที่สุด…เพื่อตัวท่าน…ครอบครัวท่าน…และเพื่อแผ่นดินไทย” ซึ้งมากๆเลยค่ะ-
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgaKwgfHx4ZjaXlcpcFGR4lAfw5Lfcucj7jpxJXNuPly51md74mHKxRd9Z7y0NFygA9Sgax3dP--BwoPuFH5vlG1OgdcrmyDJpqmWDY6LZJd3t1SYKqQiBpAZIAINAppRswP9jwLCyvOW2RbT0eYEqMGyWHFGd227zM6t92feNQFjwHszlKH0BnbvvHCjVs/s1600/6WUY-GTDEC-KJW8VN2-LUWT.jpg)
ครูพาลูกศิษย์ไปดูงานที่เรือนจำ นร.บังเอิญเจอคุณพ่อ.