![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiDHm423ULIEeSi66N-0MS32VvPzNEAc-W3l1r7SsDsHwww-OoftKzZ9wvVoZbEeB0LuJTgz5GkErnKaHTH7POn7vVGDVX8bS54MaRhH38JHmJuDur0S3J7KE4Z2cgk0_ulDa7Al7VQasqdNY0LhTS61RqjoksESsBdxOjKl4lOG4bjObYHQJoLwsftQtA/s1600/1.jpg)
จากกรณีประเด็นดราม่า ที่ เพียว อัจฉราพร คงยศ นักกีฬาวอลเลย์บอลสาวทีมชาติไทย ได้มีการทำสัญลักษณ์มือสามนิ้วกับเพื่อนร่วมทีม ในแมตช์ที่แข่งขันกันในประเทศบลาซิล แต่ถูกเฟซบุ๊กคนดังนำภาพดังกล่าวไปโยงเกี่ยวกับเรื่องการเมือง ต่อมาเพียว อัจฉราพร คงยศ เผยว่า การชูสัญญลักษณ์ 3 นิ้ว ในภาพดังกล่าว เป็นสัญลักษณ์ที่คุยกันในทีม ที่เรียกว่า หน้าสาม หมายถึงการวางตำแหน่งเซตเตอร์ เป็นแผนการเล่นในทีม
นอกจากนี้ ภาพชู 3 นิ้วที่นำมาโพสต์ เป็นภาพการแข่งขันที่บราซิล ไม่ใช่สนามในประเทศไทยวันที่นายพิธา ลิ้มเจริญรัตน์ ไปชมการแข่งขัน
ล่าสุดมีรายงานว่า ม.จ. จุลเจิม ยุคล ได้มีการลบโพสต์ดังกล่าวออกไปแล้ว พร้อมกับโพสต์ข้อความชี้แจงว่า เป็นความผิดพลาดของผมเองที่มิได้ตรวจสอบภาพให้ถี่ถ้วนต้องขออภัย เพียว อัจฉราพร คงยศ ด้วยครับ ม.จ. จุลเจิม ยุคล